F8Bet

Đất thuê của Nhà nước khi thu hồi có được bồi thường?

Thảo luận trong 'Thảo luận chung - Góc chia sẻ' bắt đầu bởi Xoanvpccnh165, 5/12/22.

  1. Xoanvpccnh165

    Xoanvpccnh165 Thành viên xây dựng 4rum

    Tham gia ngày:
    28/6/22
    Bài viết:
    64
    Đã được thích:
    0
    Điểm thành tích:
    6
    Người dân hiện nay trước việc thuê đất của Nhà nước thường đặt ra câu hỏi, liệu đất thuê của Nhà nước khi thu hồi thì có được bồi thường hay là không? Để trả lời cho câu hỏi này, chúng ta cần phải xem xét về điều kiện bồi thường về đất được quy định trong Luật đất đai 2013 hiện hành. Hãy cùng làm rõ hơn vấn đề này ngay trong bài viết dưới đây nhé!

    >>> Xem thêm: Công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất

    Theo Điều 75 Luật Đất đai 2013, tùy theo từng đối tượng người sử dụng đất, điều kiện được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội, vì lợi ích quốc gia, công cộng là:

    1. Hộ gia đình, cá nhân trong nước

    Đối với hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất muốn được bồi thường về đất phải đáp ứng các điều kiện sau:
    Điều kiện 1: Không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm.
    Điều kiện 2: Có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (Sổ đỏ, Sổ hồng) hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận mà chưa được cấp.
    Lưu ý: Đối với đất nông nghiệp đã sử dụng trước ngày 01/7/2004 mà người sử dụng đất là hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp nhưng không có Giấy chứng nhận hoặc không đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận thì được bồi thường đối với diện tích đất thực tế đang sử dụng, diện tích được bồi thường không vượt quá hạn mức giao đất nông nghiệp quy định tại Điều 129 Luật Đất đai 2013.

    [​IMG]

    2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam

    Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam được bồi thường về đất khi có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận nhưng chưa được cấp.

    3. Cộng đồng dân cư, cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng

    Cộng đồng dân cư, cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng đang sử dụng đất mà không phải là đất do Nhà nước giao, cho thuê và có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận mà chưa được cấp sẽ được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất theo quy định.

    4. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài

    Người Việt Nam định cư ở nước ngoài được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê; nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế, có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận mà chưa được cấp được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất.

    5. Tổ chức sử dụng đất

    (Tổ chức sử dụng đất là tổ chức trong nước gồm cơ quan nhà nước, đơn vị vũ trang nhân dân, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức kinh tế, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, tổ chức sự nghiệp công lập và tổ chức khác theo quy định của pháp luật về dân sự).
    Tổ chức được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê; nhận thừa kế quyền sử dụng đất, nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà tiền sử dụng đất đã nộp, tiền nhận chuyển nhượng đã trả không có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước, có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận mà chưa được cấp khi Nhà nước thu hồi đất sẽ được bồi thường về đất.

    [​IMG]

    6. Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao

    Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao được Nhà nước cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê và có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận mà chưa được cấp khi Nhà nước thu hồi đất sẽ được bồi thường về đất.

    7. Tổ chức kinh tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài

    Tổ chức kinh tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc bán kết hợp cho thuê; cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê, có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận mà chưa được cấp khi Nhà nước thu hồi đất sẽ được bồi thường về đất.
    Tóm lại, đất thuê của Nhà nước vẫn được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng nếu không phải là đất thuê trả tiền hàng năm. Nói cách khác, người sử dụng đất thuê đất trả tiền thuê một lần cho cả thời gian thuê khi Nhà nước thu hồi vẫn được bồi thường về đất theo quy định.

    Như vậy, trên đây là quy định giải đáp rõ cho vướng mắc: Đất thuê của Nhà nước có được bồi thường khi thu hồi? Ngoài ra, nếu như bạn có thắc mắc gì liên quan đến nội dung trên hoặc cần tư vấn các vấn đề pháp lý khác về công chứng và Sổ đỏ, xin vui lòng liên hệ tới Văn phòng công chứng Nguyễn Việt Cường theo thông tin:

    MIỄN PHÍ DỊCH VỤ CÔNG CHỨNG TẠI NHÀ


    Địa chỉ: Số 184 Dương Bá Trạc, phường 2, quận 8, Thành phố Hồ Chí Minh

    Hotline: 0943.55.44.66


    Email: ccnguyenvietcuong@gmail.com
     

Chia sẻ trang này